ranking-everything
THEN
หูฟังสอดหูสีดำสามตัว ตัวหนึ่งมีสายเกี่ยวหูโค้งและวงแหวนแดง อีกสองตัวทรงมนและทรงเหลี่ยมร่องเฉียง มีสายถักสีเงิน

หูฟังมอนิเตอร์ In Ear

บทความนี้จัดอันดับหูฟังมอนิเตอร์แบบอินเอียร์ (IEM) ด้วยค่าความเพี้ยนของเสียง (THD) เป็นหลัก ไม่ใช่ราคาและความรู้สึก. ตารางมาจากสเปกผู้ผลิต เพื่อให้เห็นลำดับจากต

6 รุ่น33 แหล่งอ้างอิงอัปเดต 2026-09-21

คำตอบสั้น ๆ ถ้าไม่มีเวลาอ่านทั้งตาราง

อ่านตารางหูฟังมอนิเตอร์ In Ear ยังไง

อ่านง่ายมาก ให้ดูค่าความเพี้ยนของเสียง (THD) เป็นหลัก เพราะตารางนี้จัดลำดับด้วยค่าวัด ไม่ใช่ราคาและความชอบของหูคุณ. ค่าหลักบางรุ่นถูกประกาศเป็นช่วงกว้างอย่างต่ำกว่า 1% รุ่นที่ประกาศช่วงกว้างไว้เท่ากันจึงยังจัดอันดับแยกกันในตารางนี้ไม่ได้ จนกว่าจะมีผลวัดอิสระชุดเดียวกัน .

แหล่งตัวเลขมาจากหน้าผู้ผลิตของแต่ละรุ่นในมาตรฐานเดียวกัน ไม่ใช่รีวิวบุคคล แต่ไม่ได้หมายว่าใช้งานจริงของคุณจะตรงตามนั้น. เมื่อค่าหลักเสมอกันหรือประกาศกว้าง ตารางใช้ขอบความถี่ต่ำที่ลึกกว่าเป็นตัวสำรอง แล้วดูความไวที่มากกว่าต่อ. คุณจึงควรอ่าน หมวดเสียง เพื่อเลือกโทนเสียงก่อน.

สิ่งที่ตัวเลขในตารางไม่ได้บอก

ตารางบอกสเปก ไม่ได้บอกเสียงในหูคุณหรือความสบาย. ตัวเลขไม่บอกว่าอินเอียร์จะเจ็บหรือไม่เมื่อใส่ยาว, เก็บเสียงรอบข้างดีพอสำหรับเวที, หรือทนต่อการดึงสายในชีวิตประจำวัน.

บางรุ่นอย่าง Sennheiser IE 100 PRO ประกาศความไวที่ 1 kHz (กิโลเฮิร์ตซ์) ต่อ 1 Vrms (โวลต์กำลังสองเฉลี่ย) ไม่ใช่ dB SPL/mW (เดซิเบลต่อมิลลิวัตต์) แบบรุ่นอื่น ทำให้เทียบความดังตรงจากตารางทันทีไม่ได้ . Chu II ยังประกาศค่าหลักแบบช่วงกว้าง. ถ้าคุณต้องเงียบบนเวที ควรดู แท็กเงียบ ประกอบ.

Pure และ Hexa มีค่าหลักกว้าง ตารางจึงแยกตัวไม่ขาด ถ้าต้องการเสียงต่ำลึกกว่า Pure ได้เปรียบ แต่ Hexa ไม่ใช่คำตอบที่ชัดในตาราง ทั้งสองรุ่นยังไม่มีข้อมูลความกระชับสบายเมื่อใส่นานในตารางนี้. Zero:RED มีหมายเหตุว่าแหล่งรีวิวไทยกับความไวที่บันทึกไว้ขัดกัน .

ใครไม่ควรซื้อรุ่นอันดับหนึ่ง

คนที่ฟังจากมือถือหรือคอมพิวเตอร์ที่ไม่ต่อแอมป์แยกไม่ควรเริ่มที่รุ่นอันดับหนึ่ง. รุ่นอันดับหนึ่งในตารางคือ IE 100 PRO เพราะผู้ผลิตประกาศค่า THD (Total Harmonic Distortion หรือค่าความเพี้ยนรวมของฮาร์มอนิก) ต่ำกว่า 0.1% . ค่าหลักต่ำไม่ได้บอกความดังเมื่อต่อตรงจากซอร์สเล็ก และไม่ได้บอกความสบายเมื่อใส่ยาว.

คำถามที่พบบ่อย

THD ต่ำกว่าดีกว่าเสมอไหม

ไม่เสมอไป. THD ต่ำกว่าหมายถึงเสียงที่วัดได้เพี้ยนน้อยในเงื่อนไขของแหล่งนั้น แต่ไม่ได้บอกว่าใส่สบายหรือจับกับซอร์สคุณแล้วลงตัว. ควรใช้ตารางเป็นจุดเริ่ม ไม่ใช่คำตอบสุดท้าย.

ถ้าค่า THD กลุ่มเดียวกัน ควรดูอะไรต่อ

ดูขอบความถี่ต่ำที่ลึกกว่าก่อน เช่น Pure ที่ลงได้ถึง 7 Hz หรือ 7 เฮิร์ตซ์ จะช่วยแยกจากกลุ่มที่ประกาศกว้าง จากนั้นค่อยดูความไวที่มากกว่าถ้าค่าสำรองยังเสมอกัน. ค่าเหล่านี้ช่วยตัดสินเมื่อค่าหลักไม่พอ .

รุ่นราคาต่ำต้องเลือกไหม

ไม่จำเป็น. ราคาเป็นข้อมูลประกอบรายร้าน ไม่ใช่แกนของตารางนี้. รุ่นที่ราคาเข้าถึงง่ายอาจมีค่าหลักดีกว่าบางรุ่นแพง แต่ค่าหลักแบบช่วงยังไม่ทำให้เทียบตัวจริงขาด. อ่านสเปกของรุ่นนั้นก่อนตัดสินใจ.

In Ear ต้องเป็นไร้สายไหม

ไม่จำเป็น. บทความนี้เน้นอินเอียร์แบบมีสายตามกลุ่มที่วัดค่า THD. ถ้าคุณต้องการไร้สาย ควรดู แท็กหูฟังไร้สาย เป็นต่างหาก.

ตารางเทียบ 6 รุ่น

ช่องพื้นเขียวคือค่าดีที่สุดของคอลัมน์ · กดหัวคอลัมน์เพื่อเรียงใหม่ · ติ๊กช่องซ้ายเพื่อเลือกเทียบ
งบใช้กับ
เทียบ · อันดับ · รุ่น
01
Zennheiser IE 100 PROไดนามิก 10 มม. · สายถอดได้ 130 ซม.
0.1ดีที่สุดในคอลัมน์นี้120311542054,390
2 ร้าน
96.0คะแนนสูงที่สุด
02
Moondrop Chu IIไดนามิก 10 มม. · เปลือกโลหะผสม
0.591516119171818990
1 ร้าน
88.0
03
Truthear Pure1DD+3BA · ตัวขับไฮบริด
1157ดีที่สุดในคอลัมน์นี้23124ดีที่สุดในคอลัมน์นี้2413.8253,290
1 ร้าน
82.0
04
Truthear Hexa1DD+3BA · ไส้ในโพลียูรีเทน
1138191202020.5213,690
1 ร้าน
77.0
05
7Hz x Crinacle Salnotes Zero:2ไดนามิก 10 มม. · สาย 0.78 2 พิน
181010108123211825ถูกที่สุดในตาราง
1 ร้าน
72.0
06
Truthear x Crinacle Zero:REDไดนามิกคู่ 10 มม. + 7.8 มม.
1272029117.53010ดีที่สุดในคอลัมน์นี้302,190
1 ร้าน
68.0
ดีที่สุดในคอลัมน์ (นับเฉพาะรุ่นที่แสดง)▲ idยังไม่มีแหล่งผูกในระบบราคาคือราคาต่ำสุดในร้านที่ติดตาม

ต่างกันตรงไหนจริง ๆ ระหว่างอันดับติดกัน

คำนวณจากตารางข้างบนตามที่กรอง/เรียงอยู่ แสดงเฉพาะแกนที่ต่างกันจริง เขียวคือดีขึ้นเมื่อเลื่อนลงแถวถัดไป แดงคือแย่ลง ทุกชิปมีเครื่องหมายและคำกำกับอยู่แล้วโดยไม่ต้องดูสี

  1. 01
    Zennheiser IE 100 PRO
    02
    Moondrop Chu II
    +0.4 %แย่ลง · ความเพี้ยน THD ที่ 1 kHz−5 Hzดีขึ้น · ความถี่ต่ำที่สุดที่วัดได้−2 โอห์มดีขึ้น · ความต้านทาน−3,400 ฿ถูกลง
  2. 02
    Moondrop Chu II
    03
    Truthear Pure
    +0.5 %แย่ลง · ความเพี้ยน THD ที่ 1 kHz−8 Hzดีขึ้น · ความถี่ต่ำที่สุดที่วัดได้−4.2 โอห์มดีขึ้น · ความต้านทาน+2,300 ฿แพงขึ้น
  3. 03
    Truthear Pure
    04
    Truthear Hexa
    +1 Hzแย่ลง · ความถี่ต่ำที่สุดที่วัดได้+6.7 โอห์มแย่ลง · ความต้านทาน+400 ฿แพงขึ้น
  4. 04
    Truthear Hexa
    05
    7Hz x Crinacle Salnotes Zero:2
    +2 Hzแย่ลง · ความถี่ต่ำที่สุดที่วัดได้−12 dB/Vrmsแย่ลง · ความไว+11.5 โอห์มแย่ลง · ความต้านทาน−2,865 ฿ถูกลง
  5. 05
    7Hz x Crinacle Salnotes Zero:2
    06
    Truthear x Crinacle Zero:RED
    +10 Hzแย่ลง · ความถี่ต่ำที่สุดที่วัดได้+9.5 dB/Vrmsดีขึ้น · ความไว−22 โอห์มดีขึ้น · ความต้านทาน+1,365 ฿แพงขึ้น

ทีละรุ่น ทำไมได้อันดับนี้

01
Zennheiser IE 100 PRO

Zennheiser IE 100 PRO

คะแนน 96.00
ข้อดี
  • THD ต่ำที่สุดในกลุ่มที่เทียบกัน คือต่ำกว่า 0.1% ที่ 1 kHz 94 dB ตามเอกสารข้อมูลทางเทคนิคของผู้ผลิตเอง1
  • เป็นรุ่นเดียวในตารางที่มีตัวเลขการกันเสียงรอบข้างจากผู้ผลิต คือประมาณ 26 dB เหมาะกับงานเวทีที่เสียงดัง6
  • ความไว 115 dB ที่ 1 kHz ต่อ 1 Vrms ที่ความต้านทาน 20 โอห์ม ใช้กับระบบมอนิเตอร์มาตรฐานได้ตรงสเปก4
  • สายยาว 130 ซม. แบบถอดเปลี่ยนได้ ออกแบบมาเพื่องานมอนิเตอร์เป็นหลัก7
ข้อเสีย
  • ขอบบนของช่วงความถี่หยุดที่ 18 kHz ต่ำกว่ารุ่นอื่นที่ไปถึง 38–40 kHz
  • ความไว 115 dB/Vrms ต้องใช้กำลังขับมากกว่ารุ่นความไวสูงในกลุ่มเดียวกัน
ราคาที่พบ · 2 ร้านMusic Arms4,390 บาท ถูกที่สุดที่พบCT Music Shop4,390ราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: นักดนตรีที่ต้องการค่าความเพี้ยนต่ำที่สุดและกันเสียงรอบข้างในงานที่เสียงดัง

02
Moondrop Chu II

Moondrop Chu II

คะแนน 88.00
ข้อดี
  • THD ไม่เกิน 0.5% ที่ 1 kHz 94 dB แพ้รุ่นอันดับหนึ่ง แต่ดีกว่าทุกรุ่นที่เหลือซึ่งอยู่ที่ระดับ 1%9
  • ตอบสนองความถี่ลงได้ถึง 15 Hz ซึ่งต่ำกว่าจุดเริ่มต้น 20 Hz ของรุ่นอันดับหนึ่ง16
  • ความไว 119 dB/Vrms ที่ความต้านทาน 18 โอห์ม ขับกับมือถือได้เบาแรงกว่ารุ่นอันดับหนึ่ง17
  • ราคาไทย 990 บาท ถูกที่สุดในบรรดารุ่นที่มีหน้าร้านไทยยืนยันราคา31
ข้อเสีย
  • THD 0.5% ยังสูงกว่ารุ่นอันดับหนึ่งหลายเท่า
  • รุ่น DSP หัวต่อ Type-C ขยับราคาไปเป็น 1,190 บาท
ราคาที่พบ · 1 ร้านZoundaholic990 บาท ถูกที่สุดที่พบราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: คนเริ่มใช้ IEM ที่อยากได้ตัวเลขจากสเปกผู้ผลิตในราคาต่ำกว่าพัน

03
Truthear Pure

Truthear Pure

คะแนน 82.00
ข้อดี
  • THD ไม่เกิน 1% ที่ 1 kHz เท่ากับรุ่นที่ตามมาทั้งหมด จึงต้องตัดสินด้วยตัวชี้วัดสำรอง15
  • ลงความถี่ต่ำได้ลึกที่สุดที่ 7 Hz ชนะตัวชี้วัดสำรองข้อแรกเหนือ Hexa23
  • ความไว 124 dB/Vrms สูงที่สุดในตาราง ที่ความต้านทาน 13.8 โอห์ม ขับง่ายที่สุด24
  • ราคาไทย 3,290 บาท ถูกกว่า Hexa ที่ตามมาในอันดับสี่26
ข้อเสีย
  • THD อยู่ระดับ 1% เท่ากับรุ่นที่ราคาต่ำกว่า
  • ความไว 124 dB/Vrms ที่ความต้านทาน 13.8 โอห์ม จับคู่กับแหล่งเสียงที่พื้นเสียงดังจะได้เสียง hiss ตามมา
ราคาที่พบ · 1 ร้านZoundaholic3,290 บาท ถูกที่สุดที่พบราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: คนที่ต้องการย่านต่ำลึกที่สุดและขับง่ายที่สุดโดยไม่ขยับงบไปรุ่นโปร

04
Truthear Hexa

Truthear Hexa

คะแนน 77.00
ข้อดี
  • THD ไม่เกิน 1% ที่ 1 kHz 94 dB อยู่ระดับเดียวกับกลุ่มกลาง13
  • ความถี่ต่ำเริ่มที่ 8 Hz กว้างกว่ารุ่นอันดับห้าและอันดับหก ซึ่งเป็นตัวตัดสินลำดับนี้19
  • ใช้ตัวขับ 1 ไดนามิก บวก 3 balanced armature ต่อข้าง แยกย่านเสียงได้ละเอียดกว่าไดนามิกตัวเดียว22
  • ความต้านทาน 20.5 โอห์ม ความไว 120 dB/Vrms21
ข้อเสีย
  • แพงกว่า Truthear Pure ที่ค่า THD เท่ากัน
  • ขอบล่าง 8 Hz ยังไม่ลึกเท่า Pure ที่วัดได้ถึง 7 Hz
ราคาที่พบ · 1 ร้านZoundaholic3,690 บาท ถูกที่สุดที่พบราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: คนที่อยากได้ตัวขับสี่ตัวต่อข้างสำหรับงานมอนิเตอร์และฟังเพลงในตัวเดียว

05
7Hz x Crinacle Salnotes Zero:2

7Hz x Crinacle Salnotes Zero:2

คะแนน 72.00
ข้อดี
  • THD ต่ำกว่า 1% ที่ 1 kHz อยู่ระดับเดียวกับกลุ่มกลางของตาราง8
  • ความถี่ต่ำเริ่มที่ 10 Hz ยังลงได้ลึกกว่ารุ่นอันดับหกที่ 20 Hz ซึ่งเป็นเหตุผลของลำดับนี้10
  • ความต้านทาน 32 โอห์ม สูงที่สุดในชุดนี้ ต้องใช้กำลังขับมากกว่าเพื่อน11
  • ความไว 108 dB/Vrms ต่ำที่สุดในตาราง12
ข้อเสีย
  • ความต้านทาน 32 โอห์มสูงที่สุดในตาราง จับคู่กับมือถือหรือซอร์สกำลังขับต่ำได้ยาก
  • ขอบบนหยุดที่ 20 kHz สั้นกว่ารุ่นอื่นที่วัดได้ถึง 38–40 kHz
ราคาที่พบ · 1 ร้านAliExpress ร้านต่างประเทศส่งเข้าไทย825 บาท ถูกที่สุดที่พบราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: คนงบจำกัดที่มีแหล่งเสียงกำลังขับดี และอยากได้แนวเสียงสมดุล

06
Truthear x Crinacle Zero:RED

Truthear x Crinacle Zero:RED

คะแนน 68.00
ข้อดี
  • THD ต่ำกว่า 1% ที่ 1 kHz ใกล้เคียงกลุ่มกลางแต่ไม่ได้เปรียบกว่าใคร27
  • ช่วงความถี่ตามมาตรฐานเริ่มที่ 20 Hz สั้นที่สุดเมื่อเทียบขอบล่าง จึงเสียเปรียบตัวชี้วัดสำรองข้อแรก29
  • ใช้ไดนามิกคู่ ขนาด 10 มม. และ 7.8 มม. พร้อมครอสโอเวอร์สองทาง แยกย่านเบสจากย่านกลาง28
  • ราคาไทย 2,190 บาท ที่มั่นคงแก็ดเจ็ต32
ข้อเสีย
  • ขอบล่างเริ่มที่ 20 Hz สั้นที่สุดในตารางตามมาตรฐานที่ผู้ผลิตรายงาน
  • ผู้ผลิตแจ้งความไว 117.5 dB/Vrms ขณะที่รีวิวภายนอกบางแห่งวัดได้ 120 dB/Vrms ตามวิธีวัดที่ต่างกัน
ราคาที่พบ · 1 ร้านมั่นคงแก็ดเจ็ต2,190 บาท ถูกที่สุดที่พบราคาจากร้านที่ติดตาม ไม่มีผลต่ออันดับ

เหมาะกับ: คนที่ต้องการเบสเป็นชั้นในตัวเดียว ในงบสองพันต้น

แหล่งอ้างอิง

ความน่าเชื่อคือค่าที่ระบบให้แหล่ง ไม่ใช่ตัวสินค้า